JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MUHTASARI WA ELIMU YA DINI YA KIISLAMU
ELIMU YA AWALI NA MSINGI DARASA LA I-1T

2026



© Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania (TISTA), 2026

Toleo la Kwanza, 2026

ISBN: 978 - 9912 -9958 -5 -7

Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania (TISTA)
S.L.P 55104,

Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 784 267 762

Barua pepe: islamicstudies@tista.or.tz

Tovuti: www.tista.or.tz

Umechapishwa na:

Taasisi ya Elimu Tanzania

Muhtasari huu urejelewe kama : Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu
Tanzania (2026), Muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu Elimu ya Awali na Msingi
Darasa la I-1I. Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha wala kutafsiri
andiko hili kwa namna yoyote ile bila idhini ya Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo
ya Kiislamu Tanzania (TISTA)




Yaliyomo

Orodhayamajedwali . . . ... ... ... ... ... ... ... v
Vifupisho . . . . . . e v
Shukrani . . . . . .. vi
1.0 Utangulizi . . . . . . . .. . 1
2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania . . . ... ... ... ............ 1

3.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi, Mzazi/Mlezi na Jamii katika Ufundishaji na

Ujifunzaji. . . . . . .o 2
30 Mwalimu . ... 2
32Mwanafunzi. . . ... 2
33Mzazi/Mlezi. . . . . ... 3
3A4Jamil. . ... 3
4.0 Malengoya ElimuyaAwali. . . . ... ... ... ... ............. 3
5.0 Malengo ya Elimu ya Msingi DarasalalnalalIl . . ... ... ... ...... 4
6.0 Umahiri wa Jumlawa ElimuyaAwali. . . ... ... ... ... ... ..... 4
7.0 Umabhiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasalalnalall. . . . . ... ... ... 4
8.0 Umabhiri Mkuu na Umabhiri Mahususi wa ElimuyaAwali . . . ... ... ... 5
9.0 Umahiri Mkuu na Umabhiri Mahususi wa Darasalalnalall . ... ... ... 5
10.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji. . . . . ... .. .. ... ... ...... 6
11.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji . . ... ... ... ... ... ....... 6
12.0Upimaji. . . . . o oo o 6
13.0 Muda wa Kufundisha. . . . ... ... ... ... ... ... .. .. . ... 7
14.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji . . . .. ... ... ... .. ...... 9

ElimuyaAwali . ... ... ... ... ... ... ... 10

Darasalal . . . ... ... . . 13

Darasalall . . . . .. .. . . . . 16

Bibliografia.. . . . . . ... 19




Orodha ya Majedwali

Jedwali Na.l Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Elimu ya Awali ............... 5
Jedwali Na:2 Umabhiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Darasa la I-1I .................. 5
Jedwali Na:3 Mgawanyo wa vipindi kwa Elimu ya Awali .........ccccceeviiiiiiiiennnnne 7
Jedwali Na.4 Mgawanyo wa Vipindi kwa Darasalal........cccccccooviiiniiiiniinnnnnn, 8
Jedwali Na.5 Mgawanyo wa Vipindi kwa Darasa la Il ...........ccccoeeviieiiiiiiiieiies 9
Jedwali Na.6 Maudhui ya Elimu ya Awali ........ccoooviiiiiiniiiiiicee e 10
Jedwali Na. 7 Maudhui ya Darasa la 1 .......cccooooiieiiiiiiiieeece e 12

Jedwali Na. 8 Maudhui ya Darasa la Il ..........cccoeeviiiiiiiiiciicecee e 16




Vifupisho

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
TET Taasisi ya Elimu Tanzania

TISTA Tanzania Islamic Studies Teaching Association




Shukurani

Kila sifa njema anastahiki Allah (subhaanahu Wata’ala) Mola Mlezi wa viumbe
vyote. Rehema na amani zimuendee Mtume wetu Muhammad (Swallallaahu ‘Alayhi
Wasallam), Maswahaba zake pamoja na wafuasi wake wote.

Maandalizi ya Muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu Elimu ya Awali na Msingi
Darasa la I-II yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za Kiislamu.
Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania (TISTA) inatambua na
kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari
huu. Wataalamu hawa wamefanya kazi kwa weledi mkubwa kuhakikisha kuwa
maudhui ya muhutasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi
na stadi zitakazowawezesha kuishi maisha yenye maadili mema na kumudu maisha
yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TISTA inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji
wa muhtasari huu.

Sheikh, Dkt.Abubakar Zubeir Bin Ally Mbwana
Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania
Kiongozi Mkuu

Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania




1.0 Utangulizi

Elimu ya Dini ya Kiislamu ni somo la lazima kwa wanafunzi waislamu wa ngazi ya
Elimu ya awali na Msingi Darasa la I na la II nchini. Lengo la kufundisha somo hili ni
kumjenga mtoto awe mcha Mungu na muadilifu katika maisha yake. Muhtasari huu umeandaliwa
kwa lengo la kuamwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Dini
ya Kiislamu ngazi ya Elimu ya Awali na Msingi Darasa la I-II, Tanzania Bara. Aidha,
muhtasari utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa
kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi
wa changamoto. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023
ambao msingi wake mkuu umejikita kupata wahitimu wenye maarifa, maadili, vadilifu,
ujuzi na stadi zitakazowawezesha kumudu maisha yao ya kila siku.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya Elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu,
haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi;

(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi,
uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo chanya katika maendeleo yake
binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja,
uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila
siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika
uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi
wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira;
na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba
ya nchi na mikataba ya kimataifa.




3.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi, Mzazi/Mlezi na Jamii katika

Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji na unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu,
mwanafunzi na mzazi/mlezi na jamii katika kutekeleza majukumu mbalimbali.
Majukumu yao ni kama yafuatayo:

3.1 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a)
(b)
()
(d)

(e)

(f)

(8)

(h)
(i)
()
(k)

()

Kumwezesha mwanafunzi kujenga umabhiri uliokusudiwa;

Kuandaa mazingira salama, rafiki na wezeshi ya kufundishia na kujifunzia;
Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha
ujifunzaji;

Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa

kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao;

Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za
upimaji na tathmini zinazopima nadharia na vitendo;

Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti
7ao;

Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;
Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika malezi na ujifunzaji wa
mwanafunzi; na

Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na
ujifunzaji.

3.2 Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(@)
(b)

(c)

(d)

Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa
ili kupata umahiri unaokusudiwa;

Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa
ujifunzaji; na

Kuzingatia kanuni na taratibu za shule.




3.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(@)  Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi katika ujifunzaji;

(b) Kumsimamiamtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana;
(c) Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mwanafunzi;

(d) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama
yanayowezesha ujifunzaji;

(e) Kumpatia mwanafunzi vifaa vinavyotumika katika shughuli ya ujifunzaji,
(f)  Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu;

(g) Kumfundisha mtoto umuhimu na thamani ya elimu na kazi pamoja na
kumuhimiza kujifunza kwa bidii;na

(h)  Kumsimamia mtoto atekeleze ibada akiwa nyumbani

3.4 Jamii

Jamii inatarajiwa:
(@) Kutoa fursa kwa mtoto kujifunza mambo yenye manufaa kwa maisha yake
ya dunia na akhera.

(b) Kuandaa mazingira wezeshi kwa mtoto kujifunza tunu zilizohifadhi
utambulisho na utu wake

(c) Kushirikiana na wazazi na walimu katika kumlea mtoto.

4.0 Malengo ya Elimu ya Awali
Malengo ya Elimu ya Awali ni:

(a) Kujenga misingi imara ya makuzi ya kimwili na uratibu wa misuli mikubwa
na midogo;

(b) Kukuza maadili na uwezo wa mtoto kuthamini na kudumisha tunu za taifa na
utamaduni wa jamii yake;

(c) Kukuza stadi za awali za lugha na mawasiliano (kusikiliza, kuzungumza,
kusoma na kuandika), Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), mawasiliano
mguso, na maandishi ya Breli;

(d) Kukuza stadi za awali za ujifunzaji wa mtoto na tabia ya kupenda kujifunza;
(e) Kujenga uwezo wa mtoto kijamii na kihisia;

(f) Kukuza urazini na ujumi wa mtoto katika kutunza afya na mazingira;




(g) Kukuza stadi za awali za kihisabati, kufikiri kimantiki, kutatua matatizo,
ubunifu, uvumbuzi na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA);

(h) Kubaini mtoto mwenye mahitaji maalumu na kutoa afua stahiki; na

5.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I na la II

Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I na la II ni kumwezesha mwanafunzi:

(a)

(b)

(©

(d)

®

Kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha
kutumia maandishi ya Breli, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na
mawasiliano mguso;

Kukuza uwezo wa kuwasiliana kwa njia stahiki ikiwemo Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano na teknolojia saidizi;

Kujenga uimara wa mwili, kukuza vipaji, kushirikiana na wenzake na
kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;

Kukuza urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira pamoja
na rasilimali zilizopo;

Kukuza maadili na uwezo wa kuthamini na kudumisha tunu za taifa
na utamaduni wa jamii yake pamoja na kutambua tofauti za tamaduni

mbalimbali; na

Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

6.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Awali

7.0

Umahiri wa jumla umejikita katika ujenzi wa umahiri wa msingi katika
kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi na utatuzi wa matatizo, ujuzi
wa kidijiti na uzalendo ambao umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji kama

ifuatavyo:
(a) Utamaduni, Elimu ya Imani, Sanaa na Michezo;
(b) Lugha na Mawasiliano;
(c) Stadi za Awali za Maisha;
(d) Afyana Mazingira; na
(e) Stadi za Awali za Kihisabati, Sayansi na TEHAMA.

Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la Il

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la [ na la II ni:

a)

Kutumia stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha
kutumia maandishi ya Breli, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na
mawasiliano mguso;




b)  Kuwasilianakwanjia stahikiikiwemo Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

na teknolojia saidizi;

c) Kushiriki katika vitendo vya kuimarisha mwili, kukuza vipaji, kushirikiana
na wenzake na kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;

d)  Kuonesha urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira pamoja

na rasilimali zilizopo;

e) Kuonesha maadili, kuthamini na kudumisha tunu za taifa na utamaduni wa
jamii yake pamoja na kutambua tofauti za tamaduni mbalimbali; na

f) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

8.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Elimu ya Awali

Umabhiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa katika somo la Elimu
ya Dini ya Kiislamu Elimu ya awali imebainishwa katika Jedwali Namba 1.

Jedwali Na. 1 :Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Elimu ya Awali

Umahiri mkuu

Umahiri mahususi

1.0 Kumpenda Allah (Subhaanahu
Wata’ala na Mtume wake

1.1 Kumpenda Allah (Subhaanahu Wata’ala)

1.2 Kumpenda Mtume Muhammad
(Swallallaahu ‘Alayhi Wasallam )

9.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Darasa la I nala Il

Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa katika somo la Elimu
ya Dini ya Kiislamu Darasa la I na la II umebainishwa katika Jedwali Namba 2.

Jedwali Na.2 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Darasa la [ na la 11

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

misingi ya Dini ya

1.0 Kuishi kwa kufuata | 1.1 Kumtambua Allah (Subhaanahu Wata’ala )

Kiislamu. 1.2 Kutambua nguzo za Uislamu
1.3 Kumudu stadi za awali za kusoma Qur’an
1.4. Kusoma sura teule

1.5 Kuishi kwa kumuiga Nabii Muhammad
(Swallallaahu ‘Alayhi Wasallam)




10.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu utazingatia ujenzi wa
umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji
na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu zinazomshirikisha
mwanafunzi katika tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia
umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu mlezi anashauriwa
kuwahusisha watoto katika somo kwa njia ya maelekezo, maswali mafupi pamoja
na vitendo.Watoto watumie milango yote ya fahamu: kugusa, kuona, kusikia,
kunusa na kuonja. Kwa hiyo, kuna ulazima wa kutumia vitu halisi kama picha na
vielelezo vingine katika kuwaelekeza watoto maudhui iliyokusudiwa.

11.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Zanazaufundishajinaujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji
ya umri na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu anapaswa kuhakikisha mwanafunzi
anapata nafasi ya kuona, kusikia na kushika zana. Aidha, zana za ufundishaji na
ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kinachofundishwa. Mwalimu
anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzungumbka.

12.0 Upimaji
Kwa kawaida mtoto wa darasa la awali hapewi mtihani kama wawavyo wale wa
shule ya msingi. Kutakuwa na upimaji wa maendeleo ya mtoto kwa kuangalia
uwezo wake. Kazi hii inafanywa kwa kuangalia kumbukumbu za maendeleo ya
mtoto tangu alipoanza kuhudhuria elimu ya awali hadi anamaliza. Kwa hiyo,
mwalimu anapaswa kuwa na utaratibu mzuri wa kuweka kumbukumbu za

kila mtoto.

Upimaji wa darasa la I na la II utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati.
Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya
ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi
katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi
na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na kutumia stadi anazojifunza
katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za
upimaji kuboresha ufundishaji na kumwezesha mwanafunzi kufikia lengo
la uyjifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na
yjifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio,
majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa
vitendo na zana nyingine kama hizo. Upimaji tamati utahusisha mitihani ya
wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika
kupima maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja
na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, zitatumika kutoa mrejesho
wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji.




13.0 Muda wa Kufundisha

Kwa watoto wa Elimu ya awali, muda wa kila kipindi ni dakika ishirini (20).
Mwalimu anaweza kuanza kufundisha umahiri mahususi au shughuli yoyote
kulingana na hali ya mazingira na mabhitaji ya watoto. Mwalimu anapaswa
kutengeneza ratiba itakayoweka uwiano mzuri kwa umahiri mahususi zote na
shughuli za ujifunzaji zote 11. Kwa upande wa darasa la I na la II makadirio ya
muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji yamewekwa kwa kuzingatia
uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda
yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kuna vipindi viwili kwa wiki na
kila kipindi ni dakika ishirini (20).

Jedwali Na. 3 :Mgawanyo wa vipindi kwa Elimu ya Awali

Umabhiri mahususi| Na. Shughuli za ujifunzaji Idadi
ya vip-
indi
1 [ Kumpenda Allah 1 [Kutamka majina mazuri mepesi ya 6
(Subhaanahu Allah (Subhaanahu Wata’ala {Allah,
Wata’ala) Ar Rahman, Ar Rahiim n.k}
2 | Kumshukuru Allah (Subhaanahu 6
Wata’ala kwa kila jambo
3 | Kuwatii wazazi 4
4 | Kuhifadhi dua na adhkari nyepesi 8
5 | Kutunza mazingira 8
6 |Kusikiliza Qur’an 8
2 | Kumpenda Mtume | 7 |Kutamka majina mazuri ya Mtume 4
Muhammad (Swallallaahu‘Alayhi Wasallam)
(Swallallaahu 8 | Kumswalia Mtume (Swallallaa- 6
‘Alayhi Wasallam) hu ‘Alayhi Wasallam) kila anapota-
jwa
9 | Kuiga tabia njema alizofundisha 6
Mtume (Swallallaahu ‘Alayhi
Wasallam)
10 |Kufanya ibada nyepesi kwa 8
namna alivyofundisha Mtume
(Swallallaahu ‘Alayhi Wasallam)
11 | Kuwa na tabia ya usafi 6
Jumla ya idadi ya vipindi kwa mwaka 70




Jedwali Na. 4: Mgawanyo wa vipindi kwa Darasa la |

Umahiri mahususi Na. | Shughuli za ujifunzaji Idadi
ya vip-
indi
1 | Kumtambua 1 |(a) Kueleza sifa ya Allah (Subhaanahu| 4
Allah (Subhaana- Wata’ala) ya Kuumba
hu Wata'ala) 2 | (b) Kusoma majina ya Allah (Subhaanahu| 10
Wata’ala) 1-20
2 | Kutambua nguzo| 3 |(a) Kubainisha nguzo tano za Uislamu 4
za Uislamu kwa mpangilio
4 | (b) Kutamka shahada 6
Kumudu stadi za 5 | a) Kusoma na kuandika herufi za hijai 10
3 awali za kusoma 6 |[b) Kuhusianisha sauti na herufi zenye 10
Qur’an haraka (shakli) Mfano:
{ &— ba (fat-ha)
o— bi (kasra)
&= bu (dhamma)}
4 [ Kusoma- 7 | (a) Kusoma na kutafsiri sura teule (Fat- 10
Sura teule ha na Nnaas)
(Fat-ha na
Nnaas) 8 | (b)Kubainisha ujumbe wa sura teule (Fat- | 4
ha na Nnaas)
5 | Kuishikwakumuiga| 9 [ (a) Kusalimia na kuitikia salamu ya 4
Mtume Muhammad Kiislamu
(Swallallaahu| 10 |(b) Kuiga tabia njema ya Mtume 4
‘Alayhi Wasallam) (Swallallaahu‘Alayhi Wasallam) {adabu
za kula, kuwa na huruma, upole n.k}
11 | (c) Kusikiliza kisa kifupi cha 4
kuzaliwa kwa Mtume Muhammad
(Swallallaahu ‘Alayhi Wasallam)
Jumla ya idadi ya vipindi kwa mwaka 70




Jedwali Na. 5 : Mgawanyo wa vipindi kwa Darasa la 11

Umahiri mahususi Na. | Shughuli za ujifunzaji Idadi
a
vigindi
1 | Kumtambua Allah |12 [ (a) Kusoma majina ya Allah (Sub- 6
(Subhaanahu haanahu Wata’ala) 21-40
Wata'ala) 13 glj) Kueleza sifa ya Allah (Subhaanahu 4
ata’ala) ya kuruzuku
2 | Kutambua nguzo |14 (a) Kutaja vitu vilivyo najisi 4
za Uislamu 15 (b) kutia udhu 4
16 (c) Kubainisha majina ya swala tano na 4
rakaa zake
3 | Kumudu stadi za 17 (a) Kuunganisha herufi za hijai mbili 6
awali za kusoma kuunda silabi
Qur’an 18 (b) Kuhusianisha sauti na herufi zenye 6
Tanwiin
4 [ Kusoma 19 (a) Kusoma na kutafsiri sura teule 12
sura teule (Falaq,Ikhlas na Lahab)
(Falaq,Ikhlas |20 | (b)Kubanisha ujumbe wa sura teule 4
na Lahab) (falaq,lkhlas na Lahab)
5 | Kuishi kwa 21 (a) Kusoma adhkari nyepesi za kila 8
kumuiga Mtume siku (kuanza kusoma, kupiga chafya,
Muhammad n.k)
(Swallallaahu 22 (b kuingia na kukaa ms:ik'it.ini kwa 4
“Alayhi kuzingatia adabu za msikiti
Wasallam) 23 | (¢) quainisl}a mafunzo kutokana 6
na tabia nzuri ya Mtume Muhammad
(Swallallaahu ‘Alayhi Wasallam)
Jumla ya idadi ya vipindi kwa mwaka 68

14.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangwa katika vipengele saba. Vipengele
hivyo niumahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji
na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana za ufundishaji na ujifunzaji
zinazopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika
jedwali Na. 6-8




Jedwali Na. 6 : Maudhui ya Elimu ya Awali

kumefanyika

Umahiri Umahiri Shughuliza | Mbinuza | Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji | ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na na ujifunzaji | vipindi
ujifunzaji zinazo-
zinazope - pendekezwa
ndekezwa
1.0 1.1 Kumpenda | a)Kutamka Onesho Kutamka Kadi
Kgipenda Allah majinq mbinu: majing Chati 40
Dini ya (Subh}aanahu mazuri Tamka mazuri Vifaa vya
Kiislamu Wata'ala) mepesi majina mepesi
ya Allah ya Allah ya Allah TEHA-
(Subhaanahu (Subhaanahu (Subhaanahu MA
Wata’ala) Wata'ala) Wata’ala) Kadi
(Ar Raﬁman, kwa sauti Ar Rahman, | Chati
ﬁ}i(;?ahzzm 1;1“\’;‘;;:12 Ar Rahiim Vifaa vya
kulingana n.k) TEHA-
naumriwa | Kumefanyika MA
wanafunzi
wako,
(matamshi
sahihi).
Kisha
waongoze
wanafunzi
kutamka
(b) Kum- Michezo: | Kumshukuru
shukuru Kuwaongo- | (Allah
Allah (Sub- | 74 wanafun- | (Subhaanahu
haanahu 7i katika Wata'ala)
Wata’ala) | midtari kwa kila
kwa kila miwili kwa |Jjambo
jambo (Bis- | kubadilisha- | (Bismillah
millah - kila | na kucheza | -kila
anapoanza | michezo. anapoanza
kufanya kitu | Mfano “si- | kufanya kitu
Al-ham- mama-kaa” | Al-hamdulilah
dulilah - huku -kila
kila anap- | wakitamka |anapomaliza
omaliza maneno: kufanya kitu
kufanya kitu Bismilallh. | Subhaanallah
Subhaanal- Alham- | -kila
lah Kila 1 4 1o g | anapopata
anapopata | o phanngl- | jambo la
jambo la lah) kustusha
kustusha.




Umahiri Umalhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na ujifunzaji na ujifunzaji | vipindi
zinazope - ZInazo-
ndekezwa pendekezwa
(e) Kutunza Ziara: Mazingira

mazingira Waelekeze yametunzwa

(kutupa wanafunzi

takataka kwenda )

sehemu sahihi kutembpa Katika
mazingira ya

na kutowatesa shule na kuokota

viumbe- takataka na

kuonyesha kuzipeleka

upendo sehemu husika.

kwa Allah Pia, waelekeze

(Subhaanahu | watakapomuona

Wata’ala) mdudu asiye

kupitia kutunza | na madhara

alichokiumba) | wamuache
aende zake.

(f) Kusikiliza Midia: Qur’an

Qur’an Waongoze imesikilizwa
wanafunzi
kusikiliza Qur’an
kwenye kifaa cha
TEHAMA huku
ukiwahimiza
kuwa watulivu.

1.2 Kumpenda (a) Kutamka Onesho mbinu: | Majina mazuri | Kadi
Mtume majina mazuri [ Somakwa ya Mtume Chati
Muhammad %’;?ﬁ%{ne lsgsl?mkngak . (.?wahl{allah Vifaa vya 32
(Swallallah Muhammad, | kulingana arar TEHAMA
alayhi wa As Siddig, na umri wa wasallam)
sallam) Al amin) wanafunzi wako, | yametamkwa

(matamshi

sahihi)

Kisha waongoze

wanafunzi

kutamka kwa

kufuatisha

(b)Kumswalia | Onesho mbinu: | Kila
Mtume Soma kwa alipotajwa
(Swallallah | 0 Nore | Muume
?;ZZZI)T(?] ) kulingana (Swal(allah
: na umri wa alayhi

anapotajwa wanafunzi wako, | wasallam)
(Swallallah (matamshi i ’
alayhi sahihi) ameswaliwa
wasallam) Kisha waongoze

wanafunzi

kutamka kwa

kufuatisha
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Umahiri Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na ujifunzaji na ujifunzaji | vipindi
zinazope - ZInazo-
ndekezwa pendekezwa
(c) Kuiga Hadithi: Kuiga
tabia njema Simulia hadithi | tabia njema
alizofundisha | kuhusu mtoto alizofundisha
Mtume mwenye tabia Mtume
(Swallallah njema kwa (Swallallah
alayhi kuzingatia alayhi
wasallam) kupanda na wasallam)
{mfano: kushuka kwa kumefanyika
kusema mawimbi ya
ukweli, kuwa sauti. Kisha
na heshima, waongoze
kupanga vitu wanafunzi kutaja
vizuri, kuwa na | sifa nzuri kwa
huruma, kula kuzingatia hadithi
kwa mkono wa | waliyosikiliza.
kulia, n.k}
(d) Kufanya Onesho Mbinu: | Kufanya
ibada nyepesi Wagawe ibada nyepasi
kwa namna wanafunzi na kwa namna
alivyofundisha | kuwapanga alivyofundisha
Mtume katika mistari Mtume
(Swallallah na kuwaelekeza | (Swallallah
alayhi namna ya alayhi wasallam)
wasallam) kusimama kwa | kumefanyika
{mfano: kunyosha mistari
kusimama vizuri
katika swala}

(e) Kuwa na tabia | Hadithi: Tabia ya usafi
ya usafi (Mtume | Simulia hadithi imeonekana
alipenda sana kwa
usafi, hivyo kuzingatia
mtoto akionesha | Kupandana

.. | kushuka kwa
usafi wa mwili, P
mawimbi ya
nguo na sehemu | ¢, ey ne
yake ya kucheza | maisha ya Mtume
ni dalili ya Muhammad
kumpenda (Swallallah
Mtume alayhi
(Swallallah wasallam) kama
alayhi alivyokuwa
wasallam) msafl, kisha
waongoze
wanafunzi
wataje tabia
nzuri za Mtume
(Swallallah

alayhi wasallam)




Jedwali Na. 7: Maudhui ya Darasa la 1

Umabhiri
mkuu

Umahiri
mahsusi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu za
ufundishaji na
ujifunzaji
zinazope -
ndekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za
ufundishaji
na ujifun-
zaji zinazo-
pendekez-
wa

Idadi
ya
vip-
indi

1.0 Kuishi
kwa
kufuata
misingi
ya Dini
ya
Kiislamu.

1.1 Kutambua
nguzo za
Uislamu

(a) Kubainisha
nguzo tano za
Uislamu kwa
mpangilio

Maswali na
majibu:
Waongoze
wanafunzi

kusoma matini
fupi kisha
waulize maswali
kutokana

na matini
waliyosoma

Kubainisha
nguzo tano
za Uislamu
kumefanyika

(b) Kutamka
shahada

Onesho mbinu:
Waongoze
wanafunzi
kutamka Shahada
kwa kufuatisha
kisha waongoze
kutamka shahada
hiyo

Kutamka
shahada
kumefanyika

Kadi
Chati
Vifaa vya
TEHAMA

Kitabu cha
Mwanafunzi

10

1.2 Kumtam-
bua Allah
(Subhaanahu
Wata’ala)

(a) Kueleza
sifa ya Allah
(Subhaanahu
Wata’ala) ya
Kuumba

Picha na
maelezo:

Onesha picha
mbalimbali
zinazobainisha
viumbe vya Allah
(Subhaanahu
Wata’ala) mfano
Mlima, Jua, kisha
eleza utukufu

wa Allah katika
kuumba

Sifa ya Allah
(Subhaanahu
Wata’ala)

ya kuumba
imeelezwa

Kadi

Chati
Vifaa vya
TEHAMA

Kitabu cha
Mwanafunzi

14

(b) Kusoma
majina ya Allah
(Subhaanahu
Wata’ala) 1-20

Onesho mbinu:
Waoneshe video
ya utamkaji wa
sauti za herufi
za hijai kisha
Waongoze
wanafunzi
kutamka sauti
za herufi za
hijai kufuatisha
unavyotamka na
inavyoonekana
kwenye video

Kusoma majina
ya

Allah
(Subhaanahu
Wata’ala) 1-20
kumefanyika




Umalhiri Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na ujifunzaji na ujifunzaji | vipindi
zinazope - zinazo-
ndekezwa pendekezwa
1.3 Kumudu | a) Kusoma Onesho mbinu: | Kusoma na Kadi
stadi za awali | na kuandika Waongoze kuandika Chati
ya k}lsoma herufi za hijai wanafunzi herufi za hijai ) 20
Qur’an kutamka sauti K fanvik Vifaa vya
za herufi za umelanyika
hijai kufuatisha TEHAMA
unavyotamka Kitabu cha
na uwaoneshe Mwanafunzi
video ya utamkaji
wa sauti za
herufi za hijai
kisha waongoze
kutamka sauti za
herufi hizo
b) Kuhusianisha | Midia: kuhusianisha
sauti na herufi | Waongoze sauti na herufi
zenye haraka | Wanafunzi zenye haraka
(shakli) Mfano: | Kusikiliza kumefanyika
(& ba utamkaji wa
s herufi za hijai
(fat-ha)
. zenye haraka
— — bi Kupitia ki
upitia kifaa
(kasra)\ cha TEHAMA
< —bu kisha
(dhamma)} waelekeze
watamke
1.4 Kusoma (a) Kusoma na | Midia: Kusoma na Kadi
sura teule kutafsiri sura | Waongoze kutafsiri sura Chati
(Fat-hama | oyle (Fat-hg | WaRAUNZ—foyle (Fatha | 14
Nnaas) N kusikiliza N Vifaa vya
na Nnaas) usomaji wa na naas)'
sura teule kwa | kumefanyika TEHAMA
kutumia kifaa Kitabu cha
cha TEHAMA Mwanafunzi
kisha
waclekeze
wasome.
(b) Kubainisha | Majadiliano: | Kubainisha
ujumbe wa Waonﬁj’z‘? ujumbe wa
wanafunzi
sura teule kusoma matini s;ra t;:ule
(Fat-hana | juu ya tafsiri ya (Fat-ha
Nnaas) sura teule kisha | na Nnaas)
kujadiliana kumefanyika

kwa kutumia
matini




Umalhiri Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na ujifunzaji na ujifunzaji | vipindi
zinazope - zinazo-
ndekezwa pendekezwa
1.5 Kuishi (a) Kusalimia | Bakulila Kusalimia Kadi
kwa kumuiga | na kuitikia Samaki: na kuitikia Chati
Mtume 1 Waongoze salamu ya 12
sa. ?mu ya wanafunzi Kiisl Vifaa vya
Muhammad | Kijislamu kukaa katika uslamu
(Swallallaahu maduara mawili | kumefanyika | TEHAMA
‘Alayhi (du(ellra la lndam Kitabu cha
Wasallam) Kisha wale vs Mwanafuni
ndani wasalimie
na wa nje
waitikie kisha
wabadilishane.
Zoezi lirudiwe
mara tatu.
(b) Kuiga tabia Picha na Kuiga tabia
njema ya Mtume | maelezo: njema ya Mtume
(Swallallaahu Onfstha plChfll( Zf‘ (Swallallaahu
“Alayhi watoto wanakula | 47,
Wasallam) 1<wa adalbu kisha Wasallam)
{adabu za kula, | 0% Maciezo {adabu za kula,
huruma, upole Igizo: huruma, upole
n.k} Waongoze kumefanyika
wanafunzi
kuigiza tabia
njema
(kula kwa
adabu n.k)
(c) Kusikiliza Masimulizi: Kusikiliza Kadi
kisa kifupi cha Waongoze kisa kifupi cha Chati
kuzaliwa wanafunzi kuzaliwa Mtume
Mtume kusikiliza kisa | Myhammad Vifaa vya
Muhammad kilichotokea | (Syalallaahu | TEHAMA
(Swallallaahu anazaliwa ‘Alayhi .
‘Alayhi Mtume Wasallam) Kitabu ‘f%lla .
Wasallam) (Swallallaghy | kumefanyika Mwanafunzi
‘Alayhi
Wasallam)
kisha waulize
maswali
kutokana na
masimulizi

hayo.




Jedwali Na.8 Maudhui ya Darasa la 11

icha zilizo

atika mfuatano
wa mtu
anayetia udhu
,uwaongoze
kutambua kila
kitendo katika
picha hizo.

Igizo:
waongoze
wanafunzi
kuigiza kutia
udhu hatua kwa
hatua

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zana za Ida-
mkuu mahsusi ujifunzaji | ufundishajina upimaji ufundishaji | di
ujifunzaji na ya
zinazope - ujifunzaji | vip-
ndekezwa zinazope- | indi
ndekezwa
1.0 1.1 (a) Kusoma Picha na Kusoma majina | Kadi
Kuishi Kumtambua | majina ya maelezo: ya Allah Chati
kwa Allah Allah Onesha picha (Subhaanahu Vifaa vva 10
Subhaanahu za maiina ) Y
kufuata (Subhaanahu ( Wata'ala)
P ) Wata’ala) ya Allah TEHAMA
misingi Wata’ala) Subh h (21-40) .
a (21-40) (Subhaanahu kumefanyika | Kitabu cha
Y .. Wata ala), kisha ¥ Mwanafunzi
Dini ya kwa njia ya
Kiislamu. kasida/ nashidi
waongoze
wanafunzi
wataje majina
ya Allah
(Subhaanahu
Wata'ala)
(b) Kueleza sifa | Onesho mbinu: | Kueleza sifa
ya Allah Waoneshe ya Allah
(Subhaanahu | wanafunzi picha | (Subhaanahu
Wata'ala) ya | za viumbe hai Wata’ala)
kuruzuku vikipata riziki: | ya kuruzuku
(watu, wadudu, | kumefanyika
wanyama wa
porini na mifugo
n.k) kisha
waulize maswali
ya tafakuri.
1.2 (a) Kutaja vitu [ Picha na Kutaja vitu Kadi
Kufafanua vilivyo  na- | maelezo: vilivyo najisi Chati 12
nguzo za jisi Onesha picha kumefanyika Vifaa vya
> zinazobainisha
Uislamu vitu vilivyo TEHAMA
najisi, kisha taja Kitabu cha
majina ya vitu Mwanafunzi
hivyo
(b) Kutiaudhu | Onesho mbinu: | Kutia udhu
waoneshe, kumefanyika
wanafunzi




Umahiri Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji ufundishaji upimaji ufundishaji | ya
na ujifunzaji na ujifunzaji | vipindi
zinazope - zinazo-
ndekezwa pendekezwa
(c) Kubainisha | Maswali na Kubainisha
s majibu: i
majina ya Waoneoze majina ya
swala tano | wanafunzi swala tano
na rakaa kusoma matini | na rakaa zake
zake fupi kisha . | kumefanyika
waulize maswali
kutokana
na matini
waliyosoma
1.3 Kumudu | (a) Uchambuzi wa | Kuunganisha [ Kadi
stadi za awali | Kuunganisha | matini: herufi za Chati
k herufi za wanafing hijai mbili : 14
za kusoma erut za - wanafunzi J 1| Vifaa vya
Qur’an hijai mbili kusoma matini | kuunda silabi) TEHAMA
kuunda silabi | Zenyesautiza | ymefanyika .
silabi zenye Kitabu cha
herufi mbili Mwanafunzi
wabainishe
herufi hizo
(b) Kuhusianisha | Uchambuzi wa | Sauti na herufi
sauti na herufi | matini: zenye tanwiin
zenye Tanwiin: [ Waongoze vimehusia-
mfano: wanafunzi .
& — ban .. nishwa
(f -hatain) kusoma matini
va bair? " zenye herufi
(kasratain) zenye tanwiin
S bun wabainishe
(dhammatain tanwiin hizo
1.4 Kusoma | (a) Kusoma na | Midia: Kusoma na Kadi
Sura teule kutafsiri sura V\y:gl u(r)lzzei kutafsiri sura Chati
(Falag, teule (Falag, | kusikiliza ote (Falag: A igaavya | 1€
Ikhias na ZZZZZ; N o e Lahab) TEHAMA
Lahab) kupitia kifaa | kumefanyika | Kitabu cha
cha TEHAMA Mwanafunzi
kisha waelekeze
wasome.
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Umahiri | Umabhiri Shughuli za Mbinu za Vigezo vya Zanaza | ldadi
mkuu mahususi ujifunzaji “f‘l‘l‘.‘g:lsllllzag!i“a upimaji ufundishaji | ya
zijnazopej- na ujifunzaji | yipindi
zinazopende-
ndekezwa Kezwa
(b) Kubanisha | Majadiliano: ujumbe wa
ujumbe wa Waongoze sura teule
wanafunzi
sura teule kusoma matini (Falag,
(Falaq, Ikhlas | juu ya tafsiri ya Ikhlas na
na Lahab) sura teule kisha Lahab)
kujadiliana kwa e
kufumia matini | umebaini-
umuhimu wa shwa
kujikinga kwa
Mola Mlezi
kutokana na shari
za usiku, hasadi,
wachawi
Pia kujiepusha na
kiburi
1.5 Kuishi (a) Kusoma Onesho mbinu: | Kusoma Kadi
kwa kumuiga | adhkari Waongloze; adhkari nyepesi [ Cpati
. wanafunzi za matukio ) 18
ﬁu;me d nyetpis'l 7 kutamka adhkari | mfano;kupiga Vifaa vya
uhamma matu 1.0 . za kila siku chafya, kula nk) [ TEHAMA
(Swalla- mfano; kupiga | kufuatisha . .
. . Kumefanyika Kitabu cha
llaahu ‘Alayhi | chafya, kula, | unayotamka na fungi
Wasallam) n.k) waoneshe video Mwanafunzi
ya utamkaji
wa adhkari,
kisha waongoze
kutamka adhkari
hizo.
(b) Kuingia Igizo: Kuingia
na kukaa Waongoze na }(qkag
msikitini kwa wanafunzi msikitini kwa
. . ioi kuzingatia
kuzingatia | Wa181#®
£ kuingia adabu za
adabu za e msikitini
e msikitini kwa .
msikitini o kumefanyika
kuzingatia
adabu za
msikitini.
(c) Kubainisha Masimulizi: Kubainisha
mafunzo Simulia tabia mafunzo
kutokana na ya Mtume kutokana
tabia nzuri Muhammad na tabia
(Swallallaahu nzuri va
ya Mtume ‘Alayhi Y
ay Mtume
Muhammad Wasallam) Muh d
(Swallallaahu | Kisha waongoze mata
Alavhi wanafunzi ‘(Swallgllaahu
W 4 i wahusishe tabia | ‘Alayhi.
asallam) hizo na hali halisi | Wasallam)

a maisha yao.

kumefanyika
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